page_head_Bg

COVID-19: Tsaftacewa a wurin da ba magani ba a wajen gida

Muna son saita ƙarin kukis don fahimtar yadda kuke amfani da GOV.UK, tuna saitunanku da haɓaka ayyukan gwamnati.
Sai dai in an lura da haka, wannan ɗaba'ar tana da lasisi ƙarƙashin sharuɗɗan Buɗaɗɗen lasisin Gwamnati v3.0. Don duba wannan lasisi, da fatan za a ziyarci nationalarchives.gov.uk/doc/open-government-licence/version/3 ko rubuta zuwa Ƙungiyar Manufofin Bayanai, The National Archives, Kew, London TW9 4DU, ko aika imel zuwa: psi @ nationalarchives.gov. Birtaniya
Idan mun ƙaddara kowane bayanin haƙƙin mallaka na ɓangare na uku, kuna buƙatar samun izini daga mai haƙƙin mallaka mai dacewa.
Ana samun wannan ɗaba'ar a https://www.gov.uk/government/publications/covid-19-deculture-in-non-healthcare-settings/covid-19-deculture-in-non-healthcare-settings
Lura: wannan jagorar gabaɗaya ce a cikin yanayi. Masu ɗaukan ma'aikata su yi la'akari da takamaiman yanayin wuraren aiki ɗaya kuma su bi duk dokokin da suka dace, gami da Dokar Kiwon Lafiya da Tsaro ta Aiki na 1974.
COVID-19 yana yaduwa daga mutum zuwa mutum ta hanyar ƙananan ɗigon ruwa, iska, da tuntuɓar kai tsaye. Lokacin da mai kamuwa da cuta ya yi tari, atishawa, ko taɓawa, sama da abubuwa kuma na iya gurɓata da COVID-19. Haɗarin watsawa ya fi girma lokacin da mutane ke kusa da juna, musamman a wuraren da ba su da isasshen iska da kuma lokacin da mutane ke ɗaukar lokaci mai yawa a ɗaki ɗaya.
Tsare nisan ku, wanke hannaye akai-akai, kula da tsaftar numfashi mai kyau (amfani da sarrafa tawul ɗin takarda), tsabtace filaye da kiyaye sararin cikin gida da kyau su ne mafi mahimman hanyoyin da za a rage yaduwar COVID-19.
Ƙara yawan tsaftace saman dakunan gabaɗaya na iya rage kasancewar ƙwayoyin cuta da haɗarin fallasa.
Bayan lokaci, haɗarin kamuwa da cuta daga gurɓataccen muhallin COVID-19 zai ragu. Ba a bayyana lokacin da babu haɗarin ƙwayoyin cuta ba, amma bincike ya nuna cewa a cikin yanayin da ba na likitanci ba, haɗarin ƙwayar cuta na iya raguwa sosai bayan sa'o'i 48.
A yayin da wani ya sami alamun COVID-19, ana ba da shawarar ku adana sharar ku na tsawon awanni 72 a matsayin ƙarin taka tsantsan.
Wannan sashe yana ba da shawarar tsaftace gabaɗaya ga cibiyoyin da ba na likita ba inda babu wanda ke da alamun COVID-19 ko tabbataccen ganewar asali. Don jagora kan tsaftacewa a gaban alamun COVID-19 ko tabbataccen majiyyaci, da fatan za a koma sashin Ka'idodin Tsaftacewa bayan shari'ar ta bar muhalli ko yanki.
Akwai ƙarin ƙa'idodi don masu aiki da kasuwanci don yin aiki lafiya yayin bala'in COVID-19.
Rage raguwa da cire abubuwan da ke da wuyar tsaftacewa zai iya sauƙaƙe tsaftacewa. Ƙara mitar tsaftacewa, yi amfani da daidaitattun samfuran tsaftacewa kamar su wanke-wanke da bleach, kula da duk saman, musamman saman da ake yawan taɓawa, kamar hannayen kofa, maɓalli na haske, saman teburi, masu sarrafa nesa, da na'urorin lantarki.
Aƙalla, ya kamata a goge saman da ake taɓawa akai-akai sau biyu a rana, ɗaya daga cikinsu yakamata a yi shi a farkon ko ƙarshen ranar aiki. Ya danganta da yawan mutanen da ke amfani da sararin samaniya, ko suna shiga da barin muhalli, da kuma ko suna amfani da wanke hannu da kayan aikin kashe hannu, ya kamata a yawaita tsaftacewa. Tsaftace wuraren da aka taɓa taɓawa akai-akai yana da mahimmanci musamman a cikin bandakuna da wuraren dafa abinci na jama'a.
Lokacin tsaftace saman, ba lallai ba ne a sa kayan kariya na sirri (PPE) ko tufafin da suka wuce yadda aka saba amfani da su.
Ya kamata a tsaftace abubuwa daidai da umarnin masana'anta. Babu ƙarin buƙatun wanki banda wankan da aka saba.
Ba zai yuwu COVID-19 ya yadu ta hanyar abinci ba. Koyaya, a matsayin kyakkyawan al'adar tsafta, duk wanda ke sarrafa abinci ya kamata ya yawaita wanke hannayensa da sabulu da ruwa na akalla dakika 20 kafin yin hakan.
Masu gudanar da kasuwancin abinci ya kamata su ci gaba da bin ka'idodin Hukumar Kula da Abinci (FSA) game da shirye-shiryen abinci, nazarin haɗari da hanyoyin kulawa mai mahimmanci (HACCP) da matakan kariya (shirin da ake buƙata (PRP)) don kyawawan ayyukan tsafta.
Tsabtace wuraren da aka taɓa taɓawa akai-akai. Tabbatar cewa kuna da wuraren wanke hannu masu dacewa, gami da ruwan famfo, sabulun ruwa da tawul ɗin takarda ko busar da hannu. Lokacin amfani da tawul ɗin zane, yakamata a yi amfani da su kaɗai kuma a wanke su daidai da umarnin wankewa.
Sai dai idan mutane a cikin mahalli sun nuna alamun COVID-19 ko gwada inganci, babu buƙatar ware sharar gida.
Zubar da sharar yau da kullun kamar yadda aka saba, kuma sanya duk wani zane da aka yi amfani da shi ko gogewa a cikin kwandon shara "bakar jakar". Ba kwa buƙatar saka su a cikin ƙarin jaka ko adana su na ɗan lokaci kafin jefar da su.
Bayan mutumin da ke da alamun COVID-19 ko kuma tabbataccen COVID-19 ya bar muhalli, mafi ƙarancin PPE da ake amfani da shi don tsaftace yankin shine safar hannu da atamfa. Bayan cire duk PPE, wanke hannunka da sabulu da ruwa na 20 seconds.
Idan ƙididdigar haɗarin muhalli ya nuna cewa za a iya samun matakin ƙwayar cuta (misali, mutanen da ba su da lafiya suna kwana a ɗakin otal ko ɗakin kwana), ƙarin PPE na iya zama dole don kare idanu, baki, da mai tsabta. hanci. Ƙungiyar kare lafiyar Jama'a ta Ƙasar Ingila (PHE) na iya ba da shawara kan wannan.
Wuraren gama gari waɗanda mutane masu alamar cutar ke wucewa kuma suna zama na ɗan lokaci amma ba a gurɓata su da yawa ta hanyar ruwan jiki ba, irin su corridors, ana iya tsabtace su sosai kamar yadda aka saba.
Tsaftace da lalata duk wuraren da wani mai alamar cutar ya taɓa, gami da duk wuraren da za a iya gurɓata kuma ana taɓa su akai-akai, kamar gidan wanka, hanun kofa, tarho, hannaye a cikin tituna da matakala.
Yi amfani da zanen da za'a iya zubar da shi ko naɗar takarda da ƙusoshin mop ɗin da za a iya zubarwa don tsaftace duk wani wuri mai wuyar gaske, benaye, kujeru, hannayen kofa da na'urorin tsafta - tunanin wuri, gogewa, da hanya.
A guji hada kayan tsaftacewa tare saboda hakan zai haifar da hayaki mai guba. A guji fantsama da fantsama lokacin tsaftacewa.
Duk wani zane da aka yi amfani da shi dole ne a zubar da shi kuma a sanya shi cikin jakar shara kamar yadda aka bayyana a cikin sharar da ke ƙasa.
Lokacin da ba za a iya share abubuwa ko wanke su da kayan wanka ba, kamar su kayan daki da katifu, ya kamata a yi amfani da tsabtace tururi.
Wanke abubuwa bisa ga umarnin masana'anta. Yi amfani da saitin ruwa mafi zafi kuma bushe abubuwan gaba ɗaya. Tufafin datti da suka yi hulɗa da mutanen da ba su da lafiya za a iya wanke su tare da kayan wasu. Don rage yiwuwar yaduwar kwayar cutar ta cikin iska, kar a girgiza tufafi masu datti kafin a wanke.
Dangane da ƙa'idodin tsaftacewa na sama, yi amfani da samfuran gama gari don tsaftacewa da lalata duk wani abu da ake amfani da shi don jigilar kaya.
Sharar gida da mutane masu alamun COVID-19 suka samar da sharar da aka samar daga tsaftace wuraren da suka kasance (ciki har da kayan kariya na mutum, rigar zubarwa, da tawul ɗin takarda da aka yi amfani da su):
Ya kamata a adana waɗannan sharar gida lafiya kuma a nesa da yara. Kada a sanya shi a cikin sharar jama'a har sai an san sakamakon gwajin mara kyau ko kuma an adana sharar aƙalla awanni 72.
Idan an tabbatar da COVID-19, yakamata a adana waɗannan sharar gida na tsawon awanni 72 kafin a zubar da su da sharar al'ada.
Idan kana buƙatar cire sharar kafin sa'o'i 72 a cikin gaggawa, dole ne ka kula da shi azaman sharar kamuwa da cuta ta Class B. dole ne ku:
Kar a haɗa bayanan sirri ko na kuɗi, kamar lambar inshora ta ƙasa ko bayanan katin kiredit.
Don taimaka mana inganta GOV.UK, muna son ƙarin koyo game da ziyarar ku a yau. Za mu aika maka hanyar haɗi zuwa hanyar amsawa. Yana ɗaukar mintuna 2 kawai don cikewa. Kada ku damu, ba za mu aika muku da spam ba ko raba adireshin imel ɗinku ga kowa.


Lokacin aikawa: Satumba-07-2021