page_head_Bg

Yadda goge kayan shafa ke haifar da sharar muhalli

Lokacin da ba na kallon nuni daga jerin kallon keɓewa, zan kalli bidiyoyi na yau da kullun na kulawa da fata a YouTube. Ina jin hayaniya, kuma na yi farin ciki da sanin wanda ya sanya rigar rana da wanda ba ya yi.
Amma yawanci, waɗannan bidiyon suna rikita ni. Na lura cewa yawancin mashahuran suna da alama suna da fata mai kyau, duk da yin amfani da samfurori masu yawa da yawa a cikin hanya ɗaya. Duk da haka, lokacin da na ce da babbar murya "um" ga gidan da babu kowa, abin da ya dame ni sosai shi ne yawan mashahuran da ke amfani da kayan shafa don cire kayan shafa-ciki har da tsara Z da na millennials.
Gyaran kayan shafa yakamata ya zama hanya mai sauri don cire kayan shafa. Koyaya, dangane da gogewar kaina na yin amfani da goge goge da kallon mashahuran masu yin amfani da su a cikin bidiyon su, a zahiri sun ɗauki tsawon lokaci don amfani. Yawancin lokaci, kana buƙatar goge rigar da ke fuskarka sau da yawa don jin cewa ka cire duk tushen, kuma dole ne ka goge idanunka don cire kowane digo na mascara da eyeliner-musamman idan sun kasance masu hana ruwa.
Dr. Shereene Idriss kwararriyar likitan fata ce da majalisar birnin New York ta tabbatar. Ta ce baya ga illar goge-goge a fata, sinadaran da suke jika ba su da kyau sosai.
"Wasu mutane sun fi wasu abubuwa masu ban haushi," ta gaya wa Genting. "Ina tsammanin gogewar rigar suna da ban haushi sosai kuma suna iya haifar da ƙananan hawaye saboda ba su da laushi sosai. Ba su yi daidai da kayan kwalliyar auduga da kuka jiƙa a cikin abin cire kayan shafa ba. Kuma waɗannan ƙananan hawaye na iya tsufa a cikin dogon lokaci. "
Ee, goge-goge suna dacewa sosai lokacin tafiya. Ee, jefar da su ya fi dacewa fiye da wanke fuska mai yawa da za a iya sake amfani da su da kayan wankewa, amma suna yin fiye da kawai cutar da fata. Kamar sauran samfuran da za a iya zubar da su (kamar bambaro da buhunan filastik), goge-goge yana da mummunan tasiri ga muhalli, ko kun gane shi ko a'a.
A cewar FDA, ana yin goge goge da abubuwa kamar polyester, polypropylene, auduga, ɓangaren itace, ko zaruruwan da mutum ya yi, waɗanda yawancinsu ba za su iya lalacewa ba. Ko da yake wasu nau'ikan suna amfani da kayan da za su lalace a ƙarshe don yin goge-goge, galibin goge-goge suna ƙarewa a cikin ƙasa na shekaru da yawa - kuma ba za su taɓa ɓacewa ba.
Yi la'akari da shi a matsayin 'yan makonni bayan zubar da gilashi, kuna ci gaba da gano ƙananan gilashin gilashi a benenku.
"Bincike akan microplastics-kamar waɗanda aka samu a cikin gishirin teku da yashi-ya nuna a fili cewa bai ɓace da gaske ba, kawai ya zama ƙarami kuma ƙarami, kuma ba zai taɓa zama ƙasa ko kayan halitta ba," in ji Sony Ya Lunder, babban guba. mai ba da shawara ga Tsarin Jiki, Daidaitu da Muhalli na Ƙungiyar Saliyo. "Suna yawo ne kawai a cikin waɗannan ƙananan ƙananan."
Ruwan ruwa yana goge bayan gida bai fi kyau ba-don haka kar a yi. Lunder ya kara da cewa "Suna toshe tsarin kuma ba sa rugujewa, don haka suna ratsa cikin dukkan tsarin ruwan datti da kuma sanya karin robobi a cikin ruwan datti."
A cikin 'yan shekarun nan, wasu masana'antun sun gabatar da goge-goge don zama masu dacewa da muhalli, amma ko waɗannan goge-goge suna lalacewa da sauri yayin da suke tallata yana da rikitarwa.
Ashlee Piper, kwararre kan salon rayuwa kuma marubucin Give A ya ce "Idan muka shirya rigar auduga kai tsaye don fuskarka, kamar ƙwallon auduga, idan kuna da takin birni ko takin a cikin gidanku, yawanci kuna iya yin takin su." , shiru*t :Do abubuwa masu kyau. Rayuwa mafi kyau. Ace duniya. “Amma goge-gogen kayan shafa yawanci cakuda ne na wasu nau’in filastik ko fiber na roba, kuma idan ana jin kyauta, ana iya haɗa su da ɗan auduga. A al'ada, ba za a iya yin takin su ba."
Rigar goge-goge da aka yi daga filayen shuka na halitta da/ko ɓangaren litattafan almara na iya zama mai lalacewa, amma ƙarƙashin yanayi masu dacewa. "Idan wani ba shi da takin a cikin gidansu ko sabis na birni, don haka ya sanya goge-goge a cikin kwandon shara, ba za a lalata shi ba," in ji Piper. “Gidan dajin ya bushe sosai. Kuna buƙatar iskar oxygen da wasu 'yan wasu abubuwa don aiwatar da wannan aikin. "
Har ila yau, akwai mafita don jika jikakken goge baki. Dangane da abubuwan da ake amfani da su, ƙila ba za su iya yin takin zamani ba, wanda ke nufin za su ƙara ƙarin sinadarai zuwa wuraren da ake zubar da ƙasa da na ruwa idan sun shiga bayan gida.
Yana da mahimmanci a lura cewa kalmomi kamar "kyakkyawa mai tsabta", "kwayoyin halitta" da "na halitta" da "taki" ba su da ka'idoji. Wannan ba yana nufin cewa duk nau'ikan da ke da'awar cewa goge su na iya lalacewa ba suna bleached-suna cikin cikakkiyar yanayi.
Baya ga ainihin jika, jakunkunan robobi masu laushi da suka zo da su sun haifar da datti mai ban mamaki a cikin masana'antar kyakkyawa. Dangane da bayanai daga Hukumar Kare Muhalli, bisa ga al'ada, irin wannan nau'in filastik ba za a iya sake yin amfani da shi ba kuma yana cikin tan miliyan 14.5 na kwandon filastik da sharar da aka samar a shekarar 2018.
Tun daga shekara ta 1960, adadin marufi da aka yi amfani da su a kan kayayyakin Amurka (ba wai kawai kayayyakin kula da mutum ba) ya karu da fiye da sau 120, kuma kusan kashi 70% na sharar sun taru a wuraren da ake zubar da shara.
"Marufi a waje na gogen yawanci laushi ne, filastik da za a iya murƙushewa, wanda a zahiri ba za a iya sake yin fa'ida a kowane birni ba," in ji Piper. “Akwai wasu keɓantacce. Za a iya samun wasu kamfanoni da ke yin sabbin robobi masu laushi masu ban sha'awa, waɗanda za a iya sake yin amfani da su, amma a zahiri ba a kafa sake yin amfani da shi a cikin birane don magance irin wannan nau'in filastik ba."
Yana da sauƙi a yi tunanin cewa a matsayinka na mutum, halayenka na sirri ba su da tasiri sosai ga yanayin gaba ɗaya. Amma a gaskiya, komai yana taimakawa-musamman idan kowa ya yi gyare-gyare kaɗan ga rayuwarsu ta yau da kullum don inganta rayuwarsu ta rayuwa.
Bugu da ƙari don taimakawa wajen kawar da sharar gida mara amfani, yin amfani da masu tsaftacewa, mai, har ma da masu tsabta mai laushi suna jin dadi fiye da shafa mai laushi a fuska - kuma yana kawar da duk kayan shafa mafi kyau. An yi imanin cewa har yanzu yana da gamsarwa don ganin duk ragowar kayan kwalliya akan ɗayan da'irar auduga da yawa da za a sake amfani da su.
Wato, duk lokacin da kuka yi bankwana da goge gogen da za a iya zubarwa, ku tabbatar kun zubar da su yadda ya kamata.
Lunder ya ce "Ba za ku so ku sanya tsummoki na gargajiya a cikin takin ba, saboda an yi shi da filastik, saboda za ku gurbata takin da ake samu," in ji Lunder. “Mafi munin abin da za a yi shi ne ƙara wani abu wanda a zahiri ba za a iya yin takin ba ko kuma za a iya sake yin amfani da shi zuwa takin ko sake yin fa'ida don jin daɗin kanku. Wannan yana jefa tsarin gaba ɗaya cikin haɗari. "
Daga kayan kwalliya marasa guba da samfuran kula da fata zuwa ayyukan ci gaba mai dorewa, Tsabtace Slate shine binciken duk wani abu a fagen kyawun kore.


Lokacin aikawa: Satumba 14-2021